ออสการ์ 2018 สรุปผลรางวัลทุกสาขา ตามคาด THE SHAPE OF WATER กวาดรางวัลสูงสุด 4 รางวัล

ดู ครั้ง

แสดงเพิ่มเติม


ออสการ์ 2018 สรุปผลรางวัลทุกสาขา ตามคาด THE SHAPE OF WATER กวาดรางวัลสูงสุด 4 รางวัล

ผ่านพ้นไปสดๆ ร้อนๆ กับงานประกาศผลรางวัล ออสการ์ 2018 (Oscar 90) ที่งานนี้ผลออกมาค่อนข้างเป็นไปตามที่หลายๆ คนได้คาดการณ์ไว้ สำหรับ THE SHAPE OF WATER ที่กวาดรางวัลสูงสุดถึง 4 สาขาด้วยกัน ตามมาด้วย Dunkirk ได้ไปถึง 3 สาขา งานนี้เรามาดู สรุปผลรางวัล ออสการ์ 2018 ทุกสาขา กันดีกว่าว่ามีเรื่องอะไรที่สามารถคว้ารางวัลกลับบ้านไปได้บ้าง ไม่รอช้าไปดูกันเลย

ออสการ์ 2018 สาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Picture)
 
ภาพยนตร์ที่ได้รับรางวัล THE SHAPE OF WATER

- CALL ME BY YOUR NAME
- DARKEST HOUR
- DUNKIRK
- GET OUT
- LADY BIRD
- PHANTOM THREAD
- THE POST
- THREE BILLBOARDS OUTSIDE EBBING, MISSOURI

ออสการ์ 2018 สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)
 
ผู้ได้รับรางวัล แกรี่ โอลด์แมน จากเรื่อง Darkest Hour

- ทิโมธี ชาลาเมต  จากเรื่อง Call Me by Your Name
- แดเนียล เดย์-ลูอิส จากเรื่อง Phantom Thread
- แดเนียล คาลูยา จากเรื่อง Get Out
- เดนเซล วอชิงตัน จากเรื่อง Roman J. Israel, Esq.
 
ออสการ์ 2018 สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)
 
ผู้ได้รับรางวัล แซ็ม ร็อคเวลล์ จากเรื่อง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

- วิลเลม เดโฟ จากเรื่อง The Florida Project
- วูดดี้ ฮาร์เรลสัน จากเรื่อง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri
- ริชาร์ด เกจนกินส์ จากเรื่อง The Shape of Water
- คริสโตเฟอร์ พลัมเมอร์ จากเรื่อง All the Money in the World

ออสการ์ 2018 สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)
 
ผู้ได้รับรางวัล ฟรานเชส แมคดอร์มานด์ จากเรื่อง Three Billboards Outside Ebbing, Missouri

- แซลลี่ ฮอว์กินส์ จากเรื่อง The Shape of Water
- มาร์โกต์ ร็อบบี้ จากเรื่อง I, Tonya
- เซียชา โรแนน จากเรื่อง Lady Bird
- เมอริล สตรีป จากเรื่อง The Post

ออสการ์ 2018 สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)
 
ผู้ได้รับรางวัล แอลลิสัน แจนนีย์ จากเรื่อง I, Tonya

- แมรี่ เจ. ไบลจ์ จากเรื่อง Mudbound
- เลสลีย์ แมนวิลล์ จากเรื่อง Phantom Thread
- ลอรี่ เมตแคลฟ์ จากเรื่อง Lady Bird
- ออคตาเวีย สเปนเซอร์ จากเรื่อง The Shape of Water

ออสการ์ 2018 สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม (Best Director)
 
ผู้ได้รับรางวัล กีเยร์โม เดล โทโร จากเรื่อง The Shape of Water

- คริสโตเฟอร์ โนแลน จากเรื่อง Dunkirk
- จอร์แดน พีล จากเรื่อง Get Out
- เกรตา เจอร์วิก จากเรื่อง Lady Bird
- พอล โธมัส แอนเดอร์สัน จากเรื่อง Phantom Thread


ออสการ์ 2018 สาขาภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม (Best Animation Feature Film)
 
ผู้ได้รับรางวัล Coco

- The Boss Baby
- The Breadwinner
- Ferdinand
- Loving Vincent

ออสการ์ 2018 สาขาภาพยนตร์แอนิเมชั่นเรื่องสั้นยอดเยี่ยม (Best Animation Short Film)
 
 
ผู้ได้รับรางวัล Dear Basketball
 
- Garden Party
- Lou
- Negative Space
- Revolting Rhymes

ออสการ์ 2018 สาขาบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม (Best Adapted Screenplay)
 
ผู้ได้รับรางวัล Call Me by Your Name เขียนบทโดย เจมส์ ไอวอรี

- The Disaster Artist  เขียนบทโดย สก็อตต์ นูสแตดเตอร์ และ ไมเคิล เอช. วีเบอร์
- Logan เขียนบทโดย สก็อต แฟรงค์ & เจมส์ แมนโกลด์ และ ไมเคิล กรีน
- Molly’s Game เขียนบทโดย แอรอน ซอร์กิน
- Mudbound เขียนบทโดย เวอร์จิล วิลเลียมส์ และ ดี รีส

ออสการ์ 2018 สาขาบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม (Best Original Screenplay)
 
ผู้ได้รับรางวัล Get Out เขียนบทโดย จอร์แดน พีล

- The Big Sick เขียนบทโดย เอมิลี่ วี. กอร์ดอน และ คุเมล นันจิอานี
- Lady Bird เขียนบทโดย เกรตา เจอร์วิก
- The Shape of Water เขียนบทโดย กีเยร์โม เดล โทโร และ วาเนสซา เทย์เลอร์
- Three Billboards Outside Ebbing, Missouri เขียนบทโดย มาร์ติน แมคโดนาห์

ออสการ์ 2018 สาขากำกับภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)
 
ผู้ได้รับรางวัล โรเจอร์ ดีกินส์ จากเรื่อง Blade Runner 2049
 
- บรูโน เดลบอนเนล จากเรื่อง Darkest Hour
- ฮอยเตอ แวน ฮอยเตอมา จากเรื่อง Dunkirk
- เรเชล มอร์ริสัน จากเรื่อง Mudbound
- แดน เลอเซน จากเรื่อง The Shape of Water

ออสการ์ 2018 สาขาภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม (Best Documentary Feature)
 
ภาพยนตร์ที่ได้รับรางวัล Icarus

- Abacus: Small Enough to Jail
- Faces Places
- Last Men in Aleppo
- Strong Island

ออสการ์ 2018 สาขาภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม (Best Documentary Short Subject)
 
ภาพยนตร์ที่ได้รับรางวัล Heaven is a Traffic Jam on the 405

- Edith+Eddie
- Heroin(e)
- Knife Skills
- Traffic Stop

ออสการ์ 2018 สาขาภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม  (Best Live Action Short Film)
 

ภาพยนตร์ที่ได้รับรางวัล The Silent Child

- DeKalb Elementary
- The Eleven O’Clock
- My Nephew Emmett
- Watu Wote/All of Us

ออสการ์ 2018 สาขาภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม (Best Foreign Language Film)
 
 
ภาพยนตร์ที่ได้รับรางวัล A Fantastic Woman จากประเทศชิลี

- The Insult จากประเทศเลบานอน
- Loveless จากประเทศรัสเซีย
- On Body and Soul จากประเทศฮังการี
- The Square จากประเทศสวีเดน

ออสการ์ 2018 สาขาตัดต่อยอดเยี่ยม (Best Film Editing)
 
ผู้ได้รับรางวัล Dunkirk โดย ลี สมิธ
 
- Baby Driver โดย โจนาธาน แอมอส, พอล แมคลิส
- I, Tonya โดย ทาเทียนา เอส. ไรเจล
- The Shape of Water โดย ซิดนีย์ โลลินสกี
- Three Billboards Outside Ebbing, Missouri โดย จอน เกรกอรี

ออสการ์ 2018 สาขาลำดับเสียงยอดเยี่ยม (Best Sound Editing)
 
ผู้ได้รับรางวัล Dunkirk

- Baby Driver
- Blade Runner 2049
- The Shape of Water
- Star Wars: The Last Jedi

ออสการ์ 2018 สาขาผสมเสียงยอดเยี่ยม (Best Sound Mixing)
 
ผู้ได้รับรางวัล Dunkirk

- Baby Driver
- Blade Runner 2049
- The Shape of Water
- Star Wars: The Last Jedi

ออสการ์ 2018 สาขาออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม (Best Production Design)
 
ผู้ได้รับรางวัล  The Shape of Water

- Beauty and the Beast
- Blade Runner 2049
- Darkest Hour
- Dunkirk

ออสการ์ 2018 สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Score)
 
ผู้ได้รับรางวัล The Shape of Water โดย อเล็กซานเดร เดสแพลต

- Dunkirk โดย ฮันส์ ซิมเมอร์
- Phantom Thread โดย จอนนี กรีนวู้ด
- Star Wars: The Last Jedi โดย จอห์น วิลเลี่ยมส์
- Three Billboards Outside Ebbing, Missouri โดย คาร์เตอร์ เบอร์เวลล์

ออสการ์ 2018 สาขาเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Song)
 
ผู้ได้รับรางวัล Remember Me จากเรื่อง Coco โดย คริสเตน แอนเดอร์สัน-โลเปซ และ โรเบิร์ต โลเปซ

- Mighty River จากเรื่อง Mudbound โดย แมรี่ เจ. ไบลจ์
- Mystery of Love จากเรื่อง Call Me by Your Name โดย ซุเฟียน สตีเวนส์
- Stand Up for Something จากเรื่อง Marshall โดย ไดแอน วอเรน และ คอมมอน
- This Is Me จากเรื่อง The Greatest Showman โดย เบนจี พาเซ็ก และ จัสติน พอล

ออสการ์ 2018 สาขาแต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม (Best Makeup and Hairstyling)
 
ผู้ได้รับรางวัล Darkest Hour

- Victoria and Abdul
- Wonder

ออสการ์ 2018 สาขาออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)
 
ผู้ได้รับรางวัล Phantom Thread

- Beauty and the Beast
- Darkest Hour
- The Shape of Water
- Victoria and Abdul

ออสการ์ 2018 สาขาเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม (Best Visual Effects)
 
ผู้ได้รับรางวัล  Blade Runner 2049

- Guardians of the Galaxy Vol. 2
- Kong: Skull Island
- Star Wars: The Last Jedi
- War for the Planet of the Apes

BUGABOO MOVIE

TAG : ออสการ์ 2018 เปิดรายชื่อผู้เข้าชิงทุกสาขา Logan หนังซูเปอร์งฮีโร่เรื่องแรก เข้าชิงบทดัดแปลงยอดเยี่ยมออสการ์2018ออสการ์oscars 2018oscarsoscars90