ข่าวอื่นๆ

โอลิมปิก 2020 รวมโปรแกรมแข่งขันแบดมินตัน นักกีฬาไทย วันนี้

การแข่งขันกีฬาแบดมินตันใน โอลิมปิกเกมส์ 2020 ที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น โดยนักกีฬาทีมชาติไทย ผ่านเข้ามาเล่นใน โตเกียว 2020 ได้ทั้งหมด 7 คน ประกอบด้วย กันตภณ หวังเจริญ ประเภทชายเดี่ยว, รัชนก อินทนนท์ และ บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธ์ ประเภทหญิงเดี่ยว, จงกลพรรณ กิติธรากุล และ รวินดา ประจงใจ ประเภทหญิงคู่, เดชาพล พัววรานุเคราะห์ และ ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย ประเภทคู่ผสม ซึ่งโปรแกรมการแข่งขันของนักกีฬาไทยใน โอลิมปิก 2020 ทั้ง 7 คน มีดังนี้

ตารางการแข่งขันแบดมินตัน ประเภท ชายเดี่ยว

นักกีฬาไทย : กันตภณ หวังเจริญ

วันที่ 25 กรกฎาคม เวลา 18.00 น. : รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่ม เค กันตภณ หวังเจริญ ชนะ ไค เชเฟอร์ (เยอรมัน) 2-0 เกม (21-13,21-15)
วันที่ 28 กรกฎาคม เวลา 18.00 น. : รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่ม เค กันตภณ หวังเจริญ แพ้ โทบี้ เพนตี้ (สหราชอาณาจักร) 0-2 เกม (19-21, 12-21)
วันที่ 2 สิงหาคม เวลา 18.00 น. : รอบชิงเหรียญทองแดง
วันที่ 2 สิงหาคม เวลา รอติดตาม : รอบชิงเหรียญทอง

ตารางการแข่งขันแบดมินตัน ประเภท หญิงเดี่ยว

นักกีฬาไทย : รัชนก อินทนนท์, บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์

วันที่ 24 กรกฎาคม เวลา 07.40 น. : รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่ม ดี บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ ชนะ มาเซียส ดาเนียลา (เปรู) 2-0 เกม (21-4,21-9)
วันที่ 25 กรกฎาคม เวลา 17.20 น. : รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่ม เอ็น รัชนก อินทนนท์ ชนะ ลอรา ซาโรซี่ (ฮังการี) 2-0 เกม (21-5, 21-10)
วันที่ 27 กรกฎาคม เวลา 16.40 น. : รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่ม ดี บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ ชนะ คริสติน คูบ้า (เอสโตเนีย) 2-0 เกม (21-16, 21-12)
วันที่ 28 กรกฎาคม เวลา 09.40 น. : รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่ม เอ็น รัชนก อินทนนท์ ชนะ ซอนยา เซี๊ยะห์ (มาเลเซีย) 2-0 เกม (19-21, 21-18, 21-10)
วันที่ 29 กรกฎาคม เวลา 07.00 น. : รอบ 16 คนสุดท้าย บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธ์ แพ้ อัน เซยอง (เกาหลีใต้) 0-2 เกม (15-21, 11-21)
วันที่ 29 กรกฎาคม เวลา 07.45 น. : รอบ 16 คนสุดท้าย รัชนก อินทนนท์ ชนะ เกรกอเรีย มาริสก้า ทันจัง (อินโดนีเชีย) 2-0 เกม (21-12, 21-19)
วันที่ 30 กรกฎาคม เวลา 15.30 น. : รอบ 8 คนสุดท้าย รัชนก อินทนนท์ แพ้ ไถ้ ซื่อ หยิง (ไต้หวัน) 1-2 เกม (21-14, 18-21, 18-21)
วันที่ 1 สิงหาคม เวลา 18.30 น. : รอบชิงเหรียญทองแดง
วันที่ 1 สิงหาคม เวลา รอติดตาม : รอบชิงเหรียญทอง

ตารางการแข่งขันแบดมินตัน ประเภท หญิงคู่

นักกีฬาไทย : จงกลพรรณ กิติธรากุล – รวินดา ประจงใจ

วันที่ 24 กรกฎาคม เวลา 09.40 น. : รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่ม ดี จงกลพรรณ – รวินดา แพ้ เฉิน ชิงเฉิน - เจีย ยี่ฟาน (จีน) 0-2 เกม (6-21, 10-21)
วันที่ 25 กรกฎาคม เวลา 07.00 น. : รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่ม ดี จงกลพรรณ – รวินดา แพ้ คิมโซยอง - คองฮียอง (เกาหลีใต้) 0-2 เกม (19-21, 22-24)
วันที่ 27 กรกฎาคม เวลา 17.20 น. : รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่ม ดี จงกลพรรณ – รวินดา แพ้ กาเบรียล่า สโตเอว่า - สเตฟานี่ สโตเอว่า (บัลแกเรีย) 1-2 เกม (11-21, 21-16, 17-21)
วันที่ 2 สิงหาคม เวลา 11.00 น. : รอบชิงเหรียญทองแดง
วันที่ 2 สิงหาคม เวลา รอติดตาม : รอบชิงเหรียญทอง

ตารางการแข่งขันแบดมินตัน ประเภท คู่ผสม

นักกีฬาไทย : เดชาพล พัววรานุเคราะห์ – ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย

วันที่ 24 กรกฎาคม เวลา 16.40 น. : รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่ม บี เดชาพล– ทรัพย์สิรี  ชนะ โจฮัว ฮูร์เบิร์ต ยู่ - โจเซฟีน หวู่ (แคนาดา) 2-0 เกม (21-13, 21-6)
วันที่ 25 กรกฎาคม เวลา 10.00 น. : รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่ม บี เดชาพล– ทรัพย์สิรี ชนะ ทอม กิกคูล - เดลไพล์ เดลรู (ฝรั่งเศส) 2-0 เกม (21-9, 21-15)
วันที่ 26 กรกฎาคม เวลา 10.00 น. : รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่ม บี เดชาพล– ทรัพย์สิรี แพ้ มาร์คัส เอลลิส - ลอว์เรน สมิธ (สหราชอาณาจักร) 0-2 เกม (12-21, 19-21)
วันที่ 28 กรกฎาคม เวลา 09.40 น. : รอบก่อนรองชนะเลิศ เดชาพล พัววรานุเคราะห์ - ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย แพ้ ยูตะ วาตานาเบะ - อริสะ ฮิกาชิโนะ (ญี่ปุ่น) 1-2 (21-15, 16-21, 14-21)

ตารางสรุปเหรียญนักกีฬาไทย โอลิมปิก 2020 > คลิกที่นี่

โปรแกรมแข่งขันนักกีฬาไทย โอลิมปิก 2020 > คลิกที่นี่

ดูเพิ่มเติมแสดงน้อยลง Bookmark