Oscars 2020 สรุปรางวัลทุกสาขา Parasite คว้ารางวัล ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมไปครอง

ดู ครั้ง

แสดงเพิ่มเติม


 
เพิ่งจบไปสดๆ ร้อนๆ สำหรับ Oscars 2020 หรือ ออสก้าร์ ครั้งที่ 92 ที่จัดขึ้นในวันที่ 9 กุมภาพันธ์ ที่ผ่านมานี้เอง โดย Parasite ชนชั้นปรสิต ของประเทศเกาหลีนั้น คว้ารางวัล ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมไปครอง ยังมีรางวัลอีกมากมายหลายสาขามาดูผู้ชนะแต่ละสาขาของ Oscars 2020 กันได้เลย

สรุปผลรางวัล Oscars 2020
 
BEST PICTURE (ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)
 

 
ภาพยนตร์ที่ได้รับราวัลเรื่อง Parasite
 
รายชื่อผู้เข้าชิง

- Ford v Ferrari
- The Irishman
- Jojo Rabbit
- Joker
- Little Women
- Marriage Story
- 1917
- Once Upon a Time... in Hollywood
 
ACTOR IN A LEADING ROLE (นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม)



ผู้ได้รับรางวัล Joaquin Phoenix จากเรื่อง Joker
 
รายชื่อผู้เข้าชิง

- Antonio Banderas จากเรื่อง Pain and Glory
- Leonardo DiCaprio จากเรื่อง Once upon a Time…in Hollywood
- Adam Driver จากเรื่อง Marriage Story
- Jonathan Pryce จากเรื่อง The Two Popes
 
ACTOR IN A LEADING ROLE (นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม)
 


ผู้ได้รับรางวัล Renée Zellweger จากเรื่อง Judy

รายชื่อผู้เข้าชิง

- Cynthia Erivo จากเรื่อง Harriet
- Scarlett Johansson จากเรื่อง Marriage Story
- Saoirse Ronan จากเรื่อง Little Women
- Charlize Theron จากเรื่อง Bombshell
 
ACT IN A SUPPORTING ROLE (นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม)



ผู้ได้รับรางวัล Brad Pitt จากเรื่อง Once upon a Time…in Hollywood
 
รายชื่อผู้เข้าชิง

- Tom Hanks จากเรื่อง A Beautiful Day in the Neighborhood
- Anthony Hopkins จากเรื่อง The Two Popes
- Al Pacino จากเรื่อง The Irishman
- Joe Pesci จากเรื่อง The Irishman
- Brad Pitt จากเรื่อง Once upon a Time…in Hollywood
 
ACT IN A SUPPORTING ROLE (นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม)



ผู้ได้รับรางวัล Laura Dern จากเรื่อง Marriage Story
 
รายชื่อผู้เข้าชิง

- Kathy Bates จากเรื่อง Richard Jewell
- Laura Dern จากเรื่อง Marriage Story
- Scarlett Johansson จากเรื่อง Jojo Rabbit
- Florence Pugh จากเรื่อง Little Women
- Margot Robbie จากเรื่อง Bombshell
 
ANIMATED FEATURE FILM (ภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม)
 


ภาพยนตร์ที่ได้รับราวัลเรื่อง Toy Story 4
 
รายชื่อผู้เข้าชิง

- How to Train Your Dragon: The Hidden World
- I Lost My Body
- Klaus
- Missing Link
 
CINEMATOGRAPHY (กำกับภาพยอดเยี่ยม)
 


ผู้ได้รับรางวัล Roger Deakins จากเรื่อง 1917
 
รายชื่อผู้เช้าชิง

- Rodrigo Prieto จากเรื่อง The Irishman
- Lawrence Sher จากเรื่อง Joker
- Jarin Blaschke จากเรื่อง The Lighthouse
- Robert Richardson จากเรื่อง Once upon a Time…in Hollywood
 
COSTUME DESIGE (ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม)
 


ผู้ได้รับรางวัล Jacqueline Durran จากเรื่อง Little Women
 
รายชื่อผู้เข้าชิง

- Sandy Powell and Christopher Peterson จากเรื่อง The Irishman
- Mayes C. Rubeo จากเรื่อง Jojo Rabbit
- Mark Bridges จากเรื่อง Joker
- Arianne Phillips จากเรื่อง Once upon a Time…in Hollywood
 
DIRECTING (ผู้กำกับยอดเยี่ยม)



ผู้ได้รับรางวัล Bong Joon Ho จากเรื่อง Parasite
 
รายชื่อผู้เข้าชิง

- Martin Scorsese จากเรื่อง The Irishman
-Todd Phillips จากเรื่อง Joker
- Sam Mendes จากเรื่อง 1917
- Quentin Tarantino จากเรื่อง Once upon a Time…in Hollywood
 
DOCUMENTARY (ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม)
 


ภาพยนตร์ที่ได้รับราวัลเรื่อง American Factory
 
รายชื่อผู้เข้าชิง

- The Cave
- The Edge of Democracy
- For Sama Honeyland
 
DOCUMENTARY [SHORT SUBJECT] (ภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม)
 


ภาพยนตร์ที่ได้รับราวัลเรื่อง Learning to Skateboard in a Warzone
 
รายชื่อผู้เข้าชิง

- In the Absence
- Life Overtakes Me
- St. Louis Superman
- Walk Run Cha-Cha
 
FILM EDITING (ตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)
 


ผู้ได้รับรางวัล Michael McCusker and Andrew Buckland จากเรื่อง FORD V FERRARI
 
รายชื่อเข้าชิง

- Thelma Schoonmaker จากเรื่อง The Irishman
- Tom Eagles จากเรื่อง Jojo Rabbit
- Jeff Grath จากเรื่อง Joker
- Yang Jinmo จากเรื่อง Parasite

INTERNATIONAL FEATURE FILM (ภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม)
 


ภาพยนตร์ที่ได้รับราวัลเรื่อง Parasite จาก South Korea
 
รายชื่อผู้เข้าชิง

- Corpus Christi จาก Poland
- Honeyland จาก North Macedonia
- Les Misérables จาก France
- Pain and Glory จาก Spain

MAKEUP AND HAIRSTYLING (แต่งหน้าทำผมยอดเยี่ยม)

ผู้ได้รับรางวัล Kazu Hiro , Ann Morgan and Vivian Baker จากเรื่อง Bombshell
 
รายชื่อผู้เข้าชิง

- Nicki Ledermann and Kay Georgiou จากเรื่อง Joker
- Jeremy Woodhead จากเรื่อง Judy
- Paul Gooch , Arjen Tuiten and David White จากเรื่อง Maleficent : Mistress Of Evil
- Naomi Donne , Trisran Versluis and Rebecca Cole จากเรื่อง 1917
 
MUSIC [ORIGINAL SCORE] ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม
 


ผู้ได้รับรางวัล Hildur Gu∂nadóttir จากรื่อง Joker
 
รายชื่อผู้เข้าชิง

- Alexandre Desplat จากเรื่อง Little Women
- Randy Newman จากเรื่อง Marriage Story
- Thomas Newman จากเรื่อง 1917
- John Williams จากเรื่อง Star Wars: The Rise Of Skywalker

MUSIC [ORIGINAL SONG] เพลงประกอบยอดเยี่ยม)
 


เพลงที่ได้รับรางวัล - “(I’M GONNA) LOVE ME AGAIN” - Elton John จากเรื่อง Rocketman
 
รายชื่อผู้เข้าชิง

- I CAN’T LET YOU THROW YOURSELF AWAY” - Randy Newman จากเรื่อง Toy Story 4
- “I’M STANDING WITH YOU” -  Diane Warren จากเรื่อง  Breakthrough
- “INTO THE UNKNOWN” - Kristen Anderson-Lopez and Robert Lopez จากเรื่อง Frozen II
- “STAND UP” - Joshuah Brian Campbell and Cynthia Erivo จากเรื่อง  Harriet

PRODUCTION DESIGN (องค์ประกอบศิลป์ยอดเยี่ยม)
 


ผู้ที่ได้รับรางวัล Barbara Ling และ Nancy Haigh จากเรื่อง Once Upon a Time... in Hollywood
 
รายชื่อผู้เข้าชิง

- Production Design: Bob Shaw; Set Decoration: Regina Graves จากเรื่อง The Irishman
- Production Design: Ra Vincent; Set Decoration: Nora Sopková จากเรื่อง Jojo Rabbit
- Production Design: Dennis Gassner; Set Decoration: Lee Sandales จากเรื่อง 1917
- Production Design: Lee Ha Jun; Set Decoration: Cho Won Woo จากเรื่อง Parasite
 
SHORT FILM [ANIMATED] (แอนิเมชันขนาดสั้นยอดเยี่ยม)
 


ภาพยนตร์ที่ได้รับราวัลเรื่อง Hair Love
รายชื่อผู้เข้าชิง

- Daria Kashcheeva จากเรื่อง Dcera (Daughter)
- Rosana Sullivan and Kathryn Hendrickson จากเรื่อง Kitbull
- Bruno Collet and Jean-François Le Corre จากเรื่อง Memorable
- Siqi Song จากเรื่อง Sister
 
SHORT FILM [LIVE ACTION] (ภาพยนตร์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม)

ภาพยนตร์ที่ได้รับราวัลเรื่อง The Neighbors' Window
 
รายชื่อผู้เข้าชิง

- Meryam Joobeur and Maria Gracia Turgeon จากเรื่อง Brotherhood
- Yves Piat and Damien Megherbi จากเรื่อง Nefta Football Club
- Bryan Buckley and Matt Lefebvre จากเรื่อง Saria
- Delphine Girard จากเรื่อง A Sister

SOUND EDITING (ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม

ผู้ที่ได้รับรางวัล Donald Sylvester จากเรื่อง Ford v Ferrari
 
รายชื่อผู้เข้าชิง

- Alan Robert Murrayจากเรื่อง Joker
- Oliver Tarney and Rachael Tate จากเรื่อง 1917
- Wylie Stateman จากเรื่อง Once Upon a Time... in Hollywood
- Matthew Wood and David Acord จากเรื่อง Star Wars: The Rise of Skywalker
 
SOUND MIXING (ผสมเสียงยอดเยี่ยม)
 


 ผู้ที่ได้รับรางวัล Mark Taylor and Stuart Wilson จากเรื่อง 1917
รายชื่อผู้เข้าชิง

- Gary Rydstrom, Tom Johnson and Mark Ulano จากเรื่อง Ad Astra
- Paul Massey, David Giammarco and Steven A. Morrow จากเรื่อง Ford v Ferrari
- Tom Ozanich, Dean Zupancic and Tod Maitland จากเรื่อง Joker
- Michael Minkler, Christian P. Minkler and Mark Ulano จากเรื่อง Once Upon a Time... in Hollywood

VISUAL EFFECTS (เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม)
 


ผู้ที่ได้รับรางวัล Guillaume Rocheron, Greg Butler and Dominic Tuohy จากเรื่อง 1917
 
รายชื่อผู้เข้าชิง

- Dan DeLeeuw, Russell Earl, Matt Aitken and Dan Sudick จากเรื่อง Avengers: Endgame
- Pablo Helman, Leandro Estebecorena, Nelson Sepulveda-Fauser and Stephane Grabli จากเรื่อง The Irishman
- Robert Legato, Adam Valdez, Andrew R. Jones and Elliot Newman จากเรื่อง The Lion King
- Roger Guyett, Neal Scanlan, Patrick Tubach and Dominic Tuohy จากเรื่อง Star Wars: The Rise of Skywalker

WRITING [ADAPTED SCREENPLAY] (บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม)



ผู้ที่ได้รับรางวัล Taika Waititi จากเรื่อง Jojo Rabbit
 
รายชื่อผู้เข้าชิง

- Steven Zaillian จากเรื่อง The Irishman
- Todd Phillips & Scott Silver จากเรื่อง Joker
- Greta Gerwig จากเรื่อง Little Women
- Anthony McCarten จากเรื่อง The Two Popes
 
WRITING [ORIGINAL SCREENPLAY]  (บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม)
 


ผู้ที่ได้รับรางวัล Bong Joon Ho, Han Jin Won จากเรื่อง Parasite
รายชื่อผู้เข้าชิง

- Rian Johnson จากเรื่อง Knives Out
- Noah Baumbach จากเรื่อง Marriage Story
- Sam Mendes & Krysty Wilson-Cairns จากเรื่อง 1917
- Quentin Tarantino จากเรื่อง Once Upon a Time... in Hollywood

BUGABOO MOVIE / อ้างอิงข้อมูลภาพและวิดีโอจาก The Academy

TAG : Oscars 2020 สรุปรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลทุกสาขา Joker มาแรง!! มีชื่อเข้าชิง 11 สาขาOscars 2020ออสการ์ ครั้งที่ 92Oscars nominations 2020