กางเกงลายลิง Soft Power จังหวัดลพบุรี
![](https://cdni-hw.bugaboo.tv/dm/sz-md/i/images/2024/02/09/65c5911eda3b8828666745_1707447318_2468.jpg)
ต้องมี!กางเกงลายลิง แถมด้วยดอกทานตะวัน อีกหนึ่ง Soft Power ของจังหวัดลพบุรี ใส่เที่ยวงานแผ่นดินสมเด็จพระนารายณ์ Soft Power เก๋อย่าบอกใคร
วันนี้ (9 ก.พ.67) กระแสกางเกงลายช้าง ฮิตไม่หยุด จนหลายจังหวัดต้องผลิต โดยนำสัตว์ และสัญลักษณ์ประจำจังหวัด มาทำล่าสุด ลพบุรี หรือเมืองลิง ก็มีกางเกงลายลิง แล้วเช่นกัน มีคนในพื้นที่ และ ประชาชน ต่างสนใจสั่งเป็นจำนวนมาก
นางสาวบุษบา เจ้าของร้านผู้ออกแบบกางเกงลิง-ดอกทานตะวัน กล่าวว่า หลานสาวซึ่งเป็นเด็กรุ่นใหม่ ได้ออกแบบลายผ้าพิมพ์บนผ้าเป็นรูปภาพลิง และดอกทานตะวัน ทั้งนี้เพื่อสร้างการจดจำให้กับนักท่องเที่ยว มั่นใจสามารถตีตลาดสู้กับกางเกงช้างได้ คาดว่าอาจจะมีคนสนใจและซื้อไปใส่กัน โดยกางเกงลายลิงนี้ นอกจากจะนิยมในกลุ่มนักท่องเที่ยวที่ใส่มาเที่ยวเมืองลพบุรีแล้ว กลุ่มวัยรุ่นลพบุรี ก็นิยมใส่ลายลิงกันมากมาย ทำให้กระแสได้รับความนิยมอย่างต่อเนื่อง
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า กางเกงลายลิง ออกมาในช่วงการจัดงานยิ่งใหญ่ประจำปี คืองานแผ่นดินสมเด็จพระนารายณ์มหาราช ครั้งที่ 36 หรือที่มักจะเรียกกันติดปากกว่า งานแผ่นดินสมเด็จลพบุรี 2567 หรือ งานวังนารายณ์ ลพบุรี 2567 ตลอด10 วัน 10 คืน ณ พระนารายณ์ราชนิเวศน์ และโบราณสถานใกล้เคียง พอดิบพอดี โอกาสนี้หลายคนบอกว่า ปีนี้ จะลองใส่กางเกงลายลิง กับเสื้อผ้าไทยไปเที่ยวงาน ถือเป็น Soft Power ที่จะประชาสัมพันธ์จังหวัดได้อีกทาง