ตั้งทีมศึกษาปลาออร์ หลังพบตัวที่ 2 ในไทย
ข่าวภาคค่ำ - องค์การพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์แห่งชาติ ตั้งทีมศึกษาวิจัย "ปลาออร์" หลังพบตัวที่ 2 ในไทย ติดอวนชาวประมงที่จังหวัดภูเก็ต
ปลาออร์ หรือ ปลาพญานาค ตัวที่ 2 ของไทย พบซากติดอวนมากับเรือประมง ในจังหวัดภูเก็ต เมื่อวันที่ 15 กุมภาพันธ์ ที่ผ่านมา เบื้องต้นทางองค์การพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์แห่งชาติ หรือ อพวช. ได้รับซากปลามาศึกษาวิจัยอย่างรอบด้าน เนื่องจากปลาชนิดนี้อยู่ในหมวดปลาหายาก จึงเป็นโอกาสที่ไทยได้ศึกษาอย่างจริงจัง
ด้าน นายวีระ วิลาศรี ผู้อำนวยการกองวิชาการสัตววิทยา สำนักวิชาการพิพิธภัณฑ์ธรรมชาติวิทยา กล่าวว่า ทีมวิจัยตรวจพบกุ้งและเคยในกระเพาะของปลา จึงสันนิษฐานว่า ปลาออร์ น่าจะขึ้นมาหาอาหาร แล้วไปติดอวนชาวประมง ซึ่งเป็นเรื่องปกติ ไม่เกี่ยวข้องกับสัญญาณภัยพิบัติแต่อย่างใด แต่ทั้งนี้การพบปลาหายากขึ้นมาใกล้ผิวน้ำ อาจเป็นเพราะกระแสน้ำในมหาสมุทรที่เปลี่ยนทิศ จึงทำให้ปีนี้ไทยพบปลาออร์ถึง 2 ครั้ง โดยครั้งแรกเจอเมื่อวันที่ 4 มกราคมที่ผ่านมา เป็นซากปลาติดอวน ที่จังหวัดสตูล