ดรามา! นิสิตจุฬา อัญเชิญพระเกี้ยวด้วยรถกอล์ฟ ลั่นไม่เหมาะสม
![](https://cdni-hw.bugaboo.tv/dm/sz-md/i/images/2024/04/01/bugaboonews_updategawens1_2_1711965707_3023.jpg)
โดยทาง ผศ.ดร.อานนท์ ศักดิ์วรวิชญ์ อาจารย์ประจำคณะสถิติประยุกต์ สถาบันบัณฑิตพัฒนบริหารศาสตร์ (นิด้า)ได้ออกมาโพสต์ถึงประเด็นดรามาดังกล่าวว่า
" อัญเชิญพระเกี้ยวบนหลังคารถกอล์ฟ
เป็นสิ่งที่ไม่เหมาะสมด้วยประการทั้งปวง
ถ้าเช่นนั้นก็ถวายพระนามจุฬาลงกรณ์คืนให้สถาบันพระมหากษัตริย์เสียเถิด
แล้วก็ถวายตราพระเกี้ยวคืนให้สถาบันพระมหากษัตริย์ไปเสียเถิด
พระราชทานให้แล้ว นิสิตจุฬาฯ หาได้ภาคภูมิและหาได้ถวายพระเกียรติให้สมกับที่ได้รับพระราชทานพระมหากรุณาธิคุณไม่
น่าอนาถใจ น่าเสียใจยิ่งนัก"
ทำให้เหล่าบรรดาศิษย์เก่าจุฬาฯ และชาวเน็ตต่างแห่กันมาคอมเมนท์ไปในทิศทางเดียวกันว่าไม่เหมาะสม เพราะเป็นการด้อยค่าพิธีอัญเชิญ "พระเกี้ยว"ที่อยู่ค่งานประเพณี ฟุตบอลสานสัมพันธ์ "จุฬาฯ-ธรรมศาสตร์" มาอย่างยาวนาน
BUGABOONEWS
ขอบคุณข้อมูลจาก ผศ.ดร.อานนท์ ศักดิ์วรวิชญ์
@tubtimsua อันเชิญพระเกี้ยวแบบใหม่แบบสับ #cutuball2024 #ฟุตบอลสานสัมพันธ์จุฬาธรรมศาสตร์ ♬ เสียงต้นฉบับ - Tubtimsua