เดอะตุ๊ก ปิยะพงษ์ ตามหาช้างเผือก ลุ้นติดทีมชาติไทย U-17 ลุยฟุตบอลโลก 2025
![](https://cdni-hw.bugaboo.tv/dm/sz-md/i/images/2024/02/28/98418_0_1709122684_6372.jpg)
“เดอะตุ๊ก” ปิยะพงษ์ ผิวอ่อน อดีตกองหน้าทีมชาติไทย ร่วมส่องฟอร์มนักเตะรุ่นอายุไม่เกิน 17 ปี หาช้างเผือกเข้ามาติดทีมชาติไทย U-17 เพื่อลุ้นไปแข่งขันในฟุตบอลโลก U17 ที่จะทำการแข่งขันกันในปี 2025 ต่อไป
หลังจากที่ สมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ ร่วมกับสหพันธ์ฟุตบอลนานาชาติ จัดกิจกรรม “FA Thailand Talent ID” เพื่อเฟ้นหานักกีฬาดาวรุ่งสู่ฐานข้อมูลทีมชาติไทย รุ่นอายุไม่เกิน 17 ปี เพื่อหาเด็กช้างเผือกมาติดทีมชาติไทย ชุด U17 เพื่อเป้าหมายในการไปแข่งขันในฟุตบอลเยาวชนโลกรุ่น U17 ในปี 2025
![](https://cdni-hw.bugaboo.tv/dm/sz-md/i/images/2024/02/28/98420_0_1709122684_6961.jpg)
โดยที่ล่าสุด สมาคมฟุตบอลไทยฯ ได้ส่งเจ้าหน้าที่ นำโดย ทรงยศ กลิ่นศรีสุข รักษาการผู้อำนวยการฝ่ายเทคนิค, ชยกร ถนัดเดินข่าว หัวหน้าผู้ฝึกสอนทีมชาติไทยชุด 17 ปี, วรากร จิตเที่ยง ผู้ฝึกสอนประจำภูมิภาค รวมถึงได้รับเกียรติจาก นาวาอากาศเอก ปิยะพงษ์ ผิวอ่อน สภากรรมการ มาร่วมเก็บข้อมูลของการทดสอบฝีเท้า เมื่อวันที่ 24 และ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2567 ณ สนาม สพล.อุดรธานี และ สนามกิเลน วัลเลย์ จังหวัดนครราชสีมา
โดยในภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ทางสมาคมฟุตบอลไทยฯ ได้เก็บรวบรวมข้อมูลเด็กได้ทั้งหมด 87 ราย จากการมาสเกาท์ฟอร์มทั้งหมด 2 รอบ และจะนำฐานข้อมูลของเด็กในภาคอีสาน ไปตัดเกรดกับเยาวชนจากภูมิภาคอื่นๆ เพื่อคัดเลือกนักกีฬาให้เหลือ 44 คน ในการเก็บตัวทีมชาติไทย U17 แคมป์แรก ที่พัฒนา สปอร์ต รีสอร์ท จังหวัดชลบุรี ระหว่าง วันที่ 5-8 เมษายน 2567 ต่อไป
ซึ่งหลังจากนี้ เจ้าหน้าที่สมาคมฟุตบอลฯ จะเดินทางไปคัดเลือกฝีเท้าของเยาวชนรุ่นอายุไม่เกิน 17 ปี ในภาคเหนือ ณ สนามกีฬา 700 ปี จังหวัดเชียงใหม่ ในวันที่ 2 มีนาคม 2567 และภาคกลาง ณ สนามเขาพลอง สเตเดี้ยม จังหวัดชัยนาท วันที่ 3 มีนาคม 2567 อีกครั้ง
![](https://cdni-hw.bugaboo.tv/dm/sz-md/i/images/2024/02/28/98416_0_1709122684_9201.jpg)